Daily Gazette

Kotu Ta Ɗauki Tsauraran Mataki Kan Turaki, Ta Umarci A Kama Shi

Kotu Ta Ɗauki Tsauraran Mataki Kan Turaki, Ta Umarci A Kama Shi

Daga Sumayya Ahmad Ya’u

Babbar Kotun Tarayya (FCT) da ke zamanta a Abuja ta fitar da sammacin kama tsohon Minista, Kabiru Tanimu Turaki (SAN), bisa zargin bayar da bayanan ƙarya ga ‘yan sanda.

Alƙalin kotun, Keke Meke, ne ya yanke wannan hukunci a ranar Alhamis, inda ya kuma yi watsi da roƙon da lauyoyin wanda ake ƙara suka gabatar na neman a soke tuhumar da ake masa.

Rashin Halartar Zaman Kotu

An tsara Turaki ya gurfana a gaban kotu domin a karanta masa tuhuma a shari’ar da tun farko aka miƙa wa wata Babbar Kotu da ke zamanta a Zuba. Sai dai bai halarci zaman kotun ba.

Bayan haka, tawagar lauyoyinsa ta gabatar da ƙorafi kan alƙalin da ke sauraron shari’ar tare da neman a sauya kotun da za ta ci gaba da sauraron shari’ar.

Da yake yanke hukunci, Mai shari’a Meke ya bayyana cewa babu wani dalili mai gamsarwa da zai kare rashin zuwan wanda ake ƙara, yana mai jaddada cewa Turaki ya san da zaman kotun tun da farko. Saboda haka kotun ta bayar da umarnin fitar da sammacin kama domin tilasta masa halartar kotu.

An Yi Watsi da Bukatar Kariya

A yayin zaman, lauyan masu gabatar da ƙara, Rabiu Umar, ya nuna adawa da roƙon da lauyan kariya, Abdulaziz Ibrahim, ya gabatar na neman a soke tuhumar.

Alƙalin ya ƙi amincewa da roƙon, lamarin da ya ba da damar ci gaba da shari’ar.

Haka kuma kotun ta umarci Nigeria Police Force, ƙarƙashin jagorancin Sufeto Janar na ‘Yan Sanda, da ta kama tare da gabatar da tsohon ministan a gaban kotu domin a masa arraignment.

An Ɗage Shari’ar Zuwa Afrilu

Kotun ta ɗage sauraron shari’ar zuwa ranar 22 ga Afrilu, inda ake sa ran Turaki zai gurfana domin a karanta masa tuhuma.

Matakin na kotu na nuna tsauraran matakai wajen tabbatar da bin umarninta da kuma kauce wa jinkirin shari’o’in laifi a tsarin shari’ar ƙasar.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top